Trong tỉnh

Hiệu trưởng "ăn chặn sữa" chỉ bị kỉ luật giáng chức trong 12 tháng?

Trong quyết định kỷ luật với hình thức “Giáng chức” đối với ông Võ Xuân Tuyến – Hiệu trưởng trường Tiểu học Châu Thành, Chủ tịch UBND huyện Quỳ Hợp (Nghệ An) nêu rõ quyết định sẽ chấm dứt hiệu lực trong vòng 12 tháng, kể từ ngày có hiệu lực.

Trường Tiểu học Châu Thành - huyện Quỳ Hợp. Ảnh: QĐ

Như Lao Động đã thông tin, do nhiều sai phạm trong công tác quản lý, điều hành ở cương vị Hiệu trưởng trường Tiểu học Châu Thành, đặc biệt là hành vi ăn chặn sữa học đường, ông Võ Xuân Tuyến vừa bị Chủ tịch UBND huyện Quỳ Hợp kỷ luật bằng hình thức “Giáng chức” xuống Phó Hiệu trưởng.

Tuy nhiên, trong quyết định kỷ luật đối với ông Võ Xuân Tuyến, tại Điều 2, nêu: “Ông Võ Xuân Tuyến chấp hành kỷ luật trong thời gian 12 tháng, nếu không có hành vi vi phạm đến mức phải xử lý kỉ luật thì quyết định kỉ luật chấm dứt hiệu lực”.

Với nội dung nói trên, nhiều giáo viên băn khoăn về trường hợp sau 1 năm, quyết định kỉ luật hết hiệu lực, ông Võ Xuân Tuyến sẽ được bố trí trở lại làm Hiệu trưởng?

“Nếu vậy thì hình thức kỉ luật sẽ không có tác dụng răn đe, tương tự như tạm thời xuống Hiệu phó 1 năm, năm sau sẽ trở lại Hiệu trưởng, dù sai phạm nghiêm trọng”, thầy Lương Quốc Vương – Giáo viên trường Tiểu học Châu Thành nói.

Ngày 12.10, trao đổi với phóng viên, ông Đậu Đình Dương – Trưởng Phòng Công chức viên chức – Sở Nội vụ tỉnh Nghệ An cho biết: “Theo quy định tại Nghị định 34/2011 về xử lý kỷ luật đối với công chức, thì quyết định kỉ luật sẽ chấm dứt hiệu lực sau 12 tháng. Tuy nhiên, đối với trường hợp công chức bị hình thức “Giáng chức” và “Cách chức”, sau 1 năm bị kỉ luật có thể được xem xét bổ nhiệm lại.

Việc bổ nhiệm lại phải tuân thủ quy trình, thủ tục, đáp ứng đầy đủ các tiêu chuẩn, tiêu chí của vị trí chức danh bổ nhiệm thì mới được xem xét, chứ không phải cứ hết thời hiệu kỉ luật, cán bộ lại đương nhiên trở về chức vụ cũ”.

Về việc UBND huyện Quỳ Hợp đưa nội dung “quyết định kỉ luật chấm dứt hiệu lực sau 12 tháng” vào quyết định kỉ luật công chức, theo ông Đậu Đình Dương là “không cần thiết” và có thể gây hiểu nhầm cho người bị kỉ luật.

“Giả sử người bị kỉ luật họ căn cứ vào nội dung quyết định, sau 12 tháng họ lên đòi trở lại chức vụ cũ, thì xử lý ra sao”, ông Dương nói.

Theo ông Đậu Đình Dương, ở điều khoản này, các văn bản quy phạm pháp luật không hướng dẫn cụ thể, tuy nhiên, không thể có chuyện cán bộ bị cách chức, sau 12 tháng được bố trí vào chức vụ cũ.

Tác giả: QUANG ĐẠI

Nguồn tin: Báo Người Lao Động

loading...

BÀI MỚI ĐĂNG

TOP