Xã hội

Bị ngộ độc thuốc tê trong khi chữa răng

Chỉ ít phút sau khi tiêm thuốc tê, bệnh nhân có cảm giác khó chịu, đau đầu, khó thở, buồn nôn và nôn, huyết áp tăng, đe dọa tính mạng.

Người phụ nữ 50 tuổi đến Bệnh viện Đa khoa Hùng Vương (Phú Thọ) để thăm khám và điều trị tủy răng ngày 7/1. Để giảm đau, bệnh nhân được sử dụng một đơn vị thuốc tê Lidocain.

Ít phút sau khi tiêm, bệnh nhân bắt đầu khó chịu, đau đầu, khó thở, buồn nôn và nôn, huyết áp tăng đến 190/100 mm/Hg. Bác sĩ xác định bệnh nhân bị ngộ độc thuốc tê, tình trạng nguy kịch.

Các bác sĩ lập tức báo động đỏ toàn viện cứu bệnh nhân.

Loại thuốc tê khiến bệnh nhân bị ngộ độc khi làm răng. Ảnh: Lê Quyên.

Truyền hết ba chai Lipofundin 20%, bệnh nhân mới hết khó thở. Hiện bệnh nhân được theo dõi tại phòng cấp cứu.

Bác sĩ Nguyễn Văn Hải, Trưởng khoa Khám bệnh cho biết thuốc tê Lidocain được sử dụng rộng rãi trong bệnh viện, các chuyên khoa răng - hàm - mặt, sản khoa...

"Ngộ độc thuốc tê là một biến chứng hiếm gặp và cực kỳ nguy hiểm, khi bị ngộ độc nếu không được xử trí kịp thời bệnh nhân nguy cơ cao tử vong", bác sĩ Hải nói.

Khi thực hiện các thủ thuật cần sử dụng thuốc tê, bác sĩ khuyến cáo bệnh nhân nên bệnh viện, trung tâm y tế có uy tín, tránh hệ quả nguy hiểm.

Tác giả: Lê Nga

Nguồn tin: Báo VnExpress

loading...

BÀI MỚI ĐĂNG

TOP